KetcauSoft

Đăng trả lời 

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
em có thắc mắc về vấn đề nối thép cột 2 đợt
08-05-2019, 11:27 AM (Bài viết đã được chỉnh sửa: 08-05-2019 11:29 AM bởi qkzipq.)
em có thắc mắc về vấn đề nối thép cột 2 đợt
[Hình: a.md.png] em đang làm đồ án tốt nghiệp và có 2 phương pháp nối cột như trong hình. Đợt 1 em nối 30d rồi cách ra 15d em mới nối tiếp đợt 2. Nhưng mà 1 số thầy lại bảo phải cho nó dính vô và ko cách ra và ko giải thích tại sao. Em mong các anh đi qua giải đáp giúp em, em cảm ơn nhiều ạ
Tìm tất cả bài viết của thành viên này
Trích dẫn bài viết này trong bài trả lời
 Thanks given by: dapyroyalay , Jasonseeft , Samuellync , Gregortup , Jameschemo , Annanip , franEa , janettewz11
08-05-2019, 01:22 PM
RE: em có thắc mắc về vấn đề nối thép cột 2 đợt
Nội dung này không thấy có quy định trong tiêu chuẩn em ạ, do đó việc nối cách ra 15D hay để gần nhau cũng không thể nói là cái nào đúng cái nào sai

Công ty TNHH Kết Cấu WEFLY - http://www.wefly-str.com

[Hình: p2015102801.png]
Tham quan website của thành viên này Tìm tất cả bài viết của thành viên này
 Thanks given by: qkzipq , WallaceFug , StevenBufal , janettewz11
08-05-2019, 01:48 PM
(08-05-2019 01:22 PM)Ho Viet Hung Đã viết:  Nội dung này không thấy có quy định trong tiêu chuẩn em ạ, do đó việc nối cách ra 15D hay để gần nhau cũng không thể nói là cái nào đúng cái nào sai
Nếu mình để ra 15d thì có tác dụng gì ko anh ạ, em thấy trong sách BTCT 2 cũng có vẽ chừa ra 15d nhưng ko giải thích
 Thanks given by: JamesBoupt , StevenBufal , Antoniotup , Andreytup
09-05-2019, 08:20 AM
Theo các tài liệu thì vùng nối cốt thép là vùng phức tạp; ứng suất truyền từ thanh cốt thép này qua thanh cốt thép kia là nhờ vùng bê tông xung quanh 2 thanh cốt thép (chứ không phải thông qua dây thép buộc); do đó vùng bê tông tại đây làm việc rất bất lợi do phải phải chịu lực kéo. Do đó người ta hạn chế việc nối cốt thép tại 1 mặt cắt (ACI cho phép nối tại 1 mặt cắt nhưng với chiều dài nối cốt thép lớn hơn).
Anh nghĩ việc để các mối nối cách nhau cũng là để hạn chế sự làm việc bất lợi của bê tông mà thôi. Tuy nhiên để cách nhau bao nhiêu thì cũng không có đề cập

Thanks given by: L-HT , Glennelero , dapyroyalay , franEa , timon23
09-05-2019, 02:02 PM
(09-05-2019 08:20 AM)Ho Viet Hung Đã viết:  Theo các tài liệu thì vùng nối cốt thép là vùng phức tạp; ứng suất truyền từ thanh cốt thép này qua thanh cốt thép kia là nhờ vùng bê tông xung quanh 2 thanh cốt thép (chứ không phải thông qua dây thép buộc); do đó vùng bê tông tại đây làm việc rất bất lợi do phải phải chịu lực kéo. Do đó người ta hạn chế việc nối cốt thép tại 1 mặt cắt (ACI cho phép nối tại 1 mặt cắt nhưng với chiều dài nối cốt thép lớn hơn).
Anh nghĩ việc để các mối nối cách nhau cũng là để hạn chế sự làm việc bất lợi của bê tông mà thôi. Tuy nhiên để cách nhau bao nhiêu thì cũng không có đề cập
em cảm ơn câu trả lời của anh và cho em hỏi câu nữa là tại sao khi ta tính thép mũ trong ô bản đơn độc lập là lấy Ln/4 bố trí cho cả ô bản ( ô sàn bản kê 4 cạnh ). nghĩa là cạnh dài cũng bố trí chiều dài cạnh ngắn /4 luôn mà không L cạnh dài /4 .
 Thanks given by: BryceVob , JerryClozy , StevenBufal , Sammysek
13-05-2019, 02:07 PM
Cũng giống như sự phân phối tải trọng (mà mọi người đều biết về việc dồn tải trọng của ô sàn về 4 cạnh), sự phân bố nội lực trong bản kê 4 cạnh phụ thuộc vào cạnh ngắn em ạ, do đó người ta thường lấy chiều dài thanh thép mũ bằng 1/4 nhịp thông thủy của cạnh ngắn

Thanks given by: Svetiktup , JasonEther , JoshuaKib , MartinSmism , janettewz11 , AndrewNef , timon23
Đăng trả lời 

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này:
1 khách

Trở về đầu trangTrở lên trên